Castarot
Nhạc

Cốc · Bộ Ẩn Phụ

Năm Cốc

Bộ · Cốc

sự gắn bó, những gì bạn cảm thấy trước khi bạn giải thích được

Vị trí của lá bài

Mất mát hoặc xung đột. Cấu trúc của số Bốn gãy ở một chỗ nào đó.

Bộ này vận hành ra sao

Chậm và rộng. Bộ Cốc không trả lời có hay không; chúng cho biết điều đó sâu đến đâu.

Đưa vào một lần đọc bài

Tình yêu

Có thứ đã đổ ra. Tình cảm bạn từng mang theo đã trôi đến nơi bạn không thể lấy lại. Hãy ở lại với những gì đã hư tổn trước khi thử xây dựng lại. Việc bạn làm tiếp theo nên xuất phát từ điều bạn thực sự cảm thấy, chứ không phải từ điều bạn mong là vẫn còn đúng.

Tôi rút được Năm Cốc khi hỏi về mối quan hệ này. Thật ra điều gì đang mắc kẹt?

Hỏi điều này →
Công việc

Một dự án, một vai trò hay một mối quan hệ công việc đã bục ra ở một đường nối. Phản xạ đầu tiên là sửa thật nhanh. Đừng. Hãy gọi tên cái đã thực sự mất, rồi quyết định xem phần còn lại có đáng mang theo tiếp không. Xây lại trên một mất mát chưa được thừa nhận chỉ khiến chỗ vỡ dời sang chỗ khác.

Tôi rút được Năm Cốc khi hỏi về công việc. Tôi nên bắt đầu động vào đâu trước?

Hỏi điều này →
Tiền bạc

Bạn đã mất một thứ ở đây. Có thể là một khoản tiền, có thể là một kỳ vọng. Hãy nhìn vào con số thực tế, không phải con số bạn đã hy vọng. Từ đây, hãy quyết định những gì bạn vẫn còn có thể rót vào. Đừng rót vào một cái hố chỉ vì hình dạng của nó trông quen thuộc.

Tôi rút được Năm Cốc khi hỏi về tiền bạc. Tiền thật sự thiếu, hay tôi đang sợ tiêu?

Hỏi điều này →
Bạn đang thế nào

Bạn đang đau buồn vì một điều cụ thể. Nỗi đau không mơ hồ, nó có tên và có hình dạng. Hãy để nó là như vậy. Bạn chưa cần biến nó thành một bài học, và cũng không cần giả vờ như nó nằm ở đâu khác.

Nếu Năm Cốc đang gọi tên trạng thái tôi đang ở, tôi nên nghỉ trước hay hành động trước?

Hỏi điều này →

Câu hỏi

Trong Năm Cốc, chất Cốc nói về những gì?

sự gắn bó, những gì bạn cảm thấy trước khi bạn giải thích được Chậm và rộng. Bộ Cốc không trả lời có hay không; chúng cho biết điều đó sâu đến đâu.

Năm Cốc có phải là lá tốt không?

Ở đây không có lá tốt hay lá xấu, chỉ có chuyện bạn đang đứng ở phía nào của lá đó. Xuôi: Mất mát hoặc xung đột. Cấu trúc của số Bốn gãy ở một chỗ nào đó. Ngược: Chậm và rộng. Bộ Cốc không trả lời có hay không; chúng cho biết điều đó sâu đến đâu.

Nội dung này lấy từ đâu

78 hình minh họa là bộ Rider–Waite năm 1909, do Pamela Colman Smith (1878–1951) vẽ. Đã hơn bảy mươi năm kể từ khi bà mất, bộ bài thuộc phạm vi công cộng tại Mỹ, EU và Nhật Bản. Nhãn giấy phép của từng tệp một đã được kiểm tra trên Wikimedia Commons. Các bản quét gốc đã được cắt bỏ viền ngoài và dải tiêu đề, rồi phủ lên một lượt chỉnh tông màu để hợp với khung. Khung, dải băng và mặt sau lá bài được làm tại đây. Chân dung người đọc là các bức tranh thuộc phạm vi công cộng: vài tấm tranh trang trí của Mucha (1860–1939), cùng Copernicus của Matejko (1873), The Alchymist của Wright (1771) và The Crystal Ball của Waterhouse (1902). Nhãn giấy phép của chúng cũng được kiểm tra từng cái một trên Wikimedia Commons, rồi được cắt khung và chỉnh tông cho đồng bộ.

Lời văn trên trang này là của ban biên tập — cách trang này đọc lá bài, không phải trích dẫn từ Waite. Ý nghĩa bói toán do chính Waite viết nằm trong The Pictorial Key to the Tarot (1910), cuốn sách hiện thuộc phạm vi công cộng.